22Mn6 Dữ liệu vật liệu
Số hồ sơ nguồn: 1. Tiêu chuẩn, phiên bản và điều kiện được trình bày riêng.
Đánh giá nhu cầu vật liệu
Bạn đang tìm vật liệu 22Mn6?
Không có trong danh mục? Bạn vẫn có thể gửi yêu cầu. Chúng tôi đánh giá mức độ phù hợp của thiết bị, dây chuyền sản xuất và năng lực công nghệ với yêu cầu về mác vật liệu, dạng sản phẩm, kích thước, gia công và giao hàng, sau đó trao đổi về phương án gia công, thử nghiệm hoặc cung cấp có thể thực hiện.
Tính khả thi và điều kiện cung cấp được xác nhận sau khi xem xét kỹ thuật. Thông tin tiêu chuẩn trên trang này không phải cam kết cung cấp hay tính năng.
Giữ lại nội dung đã nhập và thử lại sau, hoặc liên hệ website@chqwire.net. Nếu đã nhận được xác nhận, vui lòng không gửi lại.
22Mn6 · ISO 683-3:2022
Thành phần hóa học · Phân tích mẻ nấu
Phần khối lượng %; Bảng 3, trang 17 của tệp PDF người dùng. Các nguyên tố không liệt kê không được coi là 0; việc cố ý thêm các nguyên tố không liệt kê phải tuân theo tiêu chuẩn và thỏa thuận đặt hàng.
| Nguyên tố | Phần khối lượng / % |
|---|---|
| C | 0.18~0.25 |
| Si | ≤0.4 |
| Mn | 1.3~1.65 |
| P | ≤0.025 |
| S | ≤0.035 |
| Cr | ≤0.4 |
| Mo | ≤0.1 |
| Ni | ≤0.4 |
| Cu | ≤0.3 |
Khi A.4 được chọn rõ ràng trong đơn hàng, Si≥0.10% có thể được thỏa thuận; bảng cơ bản vẫn quy định Si≤0.40%.
Điều kiện giao hàng và độ cứng · Bảng 7
Độ cứng Brinell. +S: xử lý cải thiện khả năng cắt xén; +A: ủ mềm; +TH: xử lý để đạt dải độ cứng quy định; +FP: xử lý để đạt tổ chức ferit-peclit; +N: thường hóa. “—” nghĩa là không quy định yêu cầu cho trạng thái giao hàng đó.
| Tình trạng giao hàng | Yêu cầu độ cứng Brinell |
|---|---|
| +S | — |
| +A | ≤197 |
| +TH | 149~197 |
| +FP | — |
| +N | — |
Điều kiện nhiệt luyện và mẫu thử · Bảng 8
| Mục | Nhiệt độ / ℃ |
|---|---|
| Nhiệt độ austenit hóa cho phép thử tôi đầu mút | — |
| Nhiệt độ thấm cacbon (tham khảo) | 880~980 |
| Nhiệt độ tôi trực tiếp và tôi lần một (tham khảo) | 830~870 |
| Tôi lần hai: nhiệt độ tôi lõi (tham khảo) | 880~920 |
| Tôi lần hai: nhiệt độ tôi lớp thấm (tham khảo) | 780~820 |
| Nhiệt độ ram (tham khảo) | 150~200 |
Trừ nhiệt độ austenit hóa cho phép thử tôi đầu mút, các nhiệt độ thấm cacbon, tôi và ram là giá trị tham khảo; quy trình thực tế phải đạt các tính chất yêu cầu. Thời gian giữ nhiệt tham khảo tối thiểu là 30 phút khi austenit hóa và 1 giờ khi ram. Chọn môi trường tôi theo hình dạng sản phẩm, điều kiện làm nguội và lượng nạp lò.
Điều kiện độ thấm tôi · Bảng 5 và 6
Bảng 5 và 6 không quy định dải độ thấm tôi cho mác này. Không áp dụng dải của mác khác.
Sai lệch cho phép trong phân tích sản phẩm · Bảng 4
| Nguyên tố | Dải phân tích mẻ nấu quy định / % | Sai lệch phân tích sản phẩm cho phép / % |
|---|---|---|
| C | 0.07<C≤0.31 | ±0.02 |
| Si | ≤0.40 | ±0.03 |
| Mn | ≤1.00 / >1.00~1.65 | ±0.04 / ±0.06 |
| P | ≤0.025 | +0.005 |
| S | ≤0.040 | ±0.005 |
| Cr | ≤1.80 | ±0.05 |
| Mo | ≤0.30 / >0.30~0.50 | ±0.03 / ±0.04 |
| Ni | ≤1.00 / >1.00~2.00 / >2.00~3.50 | ±0.03 / ±0.05 / ±0.07 |
| Cu | ≤0.40 | +0.05 |
| B | ≤0.0050 | ±0.0003 |
“±” cho phép sai lệch cho một mẻ nấu vượt quá giới hạn trên hoặc thấp hơn giới hạn dưới, chỉ theo một hướng. Sai lệch phân tích sản phẩm không làm thay đổi giới hạn phân tích mẻ nấu trong Bảng 3.
Phiên bản tiêu chuẩn và ghi chú đặt hàng
- ISO 683-3:2022; tệp người dùng cung cấp là bản chấp nhận EN ISO 683-3:2022. Yêu cầu của từng phiên bản được trình bày riêng và giữ nguyên các nguồn hiện có.
- Phiên bản 2022 loại bỏ hàm lượng silicon tối thiểu khỏi Bảng 3. Yêu cầu cơ bản là Si≤0.40%; giá trị tối thiểu trong Phụ lục A.4 chỉ áp dụng như một tùy chọn đặt hàng được thỏa thuận rõ ràng.
- Phụ lục A.4 ghi 15MnCrS5 và 18CrMo7-6, khác với các ký hiệu mác trong Bảng 3. Trang này không tự ý sửa chúng hoặc tự động gán hàm lượng silicon tối thiểu; các yêu cầu bổ sung phải được thỏa thuận giữa người mua và nhà cung cấp.
- Khi đặt hàng theo yêu cầu độ thấm tôi, Bảng 3, chú thích a cho phép các sai lệch thành phần nhỏ có giới hạn: ngoại trừ P và S, C ±0.01%, và các nguyên tố khác trong giới hạn Bảng 4. Đây không phải là các dải mặc định cho các đơn hàng thông thường.
- Phương án tăng hàm lượng lưu huỳnh hoặc bổ sung chì để cải thiện tính gia công cắt gọt chỉ áp dụng theo yêu cầu của người mua và có thỏa thuận; không thay thế các dải thành phần thông thường nêu tại đây.
Tiêu chuẩn bao gồm các sản phẩm như thép cuộn. Việc cung cấp, gia công và tính chất của dây thép dập nguội thành phẩm cần được đánh giá kỹ thuật và xác nhận trong đơn hàng. — nghĩa là không quy định trong bảng này, không phải 0.

So sánh nguồn: được Codex rà soát đối chiếu với tiêu chuẩn do người dùng cung cấp. Trang web này không thay thế tiêu chuẩn chính thức, thỏa thuận đơn hàng hoặc chứng chỉ kiểm tra.